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HOTUBA YA MKUU WA CHUO CHA ARDHI MOROGORO 

NDUGU JUSTO LYAMUYA ILIYOTOLEWA KWENYE 

MAHAFALI YA THELATHINI NA TANO YA CHUO CHA 

ARDHI MOROGORO TAREHE 24-03-2017 

 

 Mgeni Rasmi, 

Kwa niaba ya Jumuiya ya Chuo cha Ardhi Morogoro, na kwa niaba 

yangu binafsi, ninayoheshima kukukaribisha Dkt. Moses Kusiluka 

naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi pamoja na Wageni waalikwa wote katika Mahafali ya 

Thelathini na Tano ya Chuo cha Ardhi Morogoro.    

 

Mgeni Rasmi, 

Wanajumuiya ya Chuo cha Ardhi Morogoro wanafurahia jinsi 

unavyotusaidia katika mambo mbalimbali ya chuo kama vile 

uboreshaji wa Muundo wa Utumishi, uandaaji wa Mpango Mkakati 

wa miaka mitano n.k. 

 

Mgeni Rasmi, 

Aidha nawapongeza Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi ya Chuo 

kwa kazi nzuri wanayoifanya ya kusimamia na kutushauri. 

Nawashukuru viongozi wa Serikali ngazi ya Mkoa na Wilaya, Idara 

za Serikali, Mashirika ya Umma yaliyopo Morogoro, Wazabuni, 

Majirani, Wazazi, Ndugu, Marafiki na wageni wote mliokuja 
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kushiriki nasi mahafali haya. Kwani sherehe ni watu na watu 

ndiyo ninyi wageni wote Asanteni na karibuni sana. 

 

 Mgeni Rasmi, 

Chuo cha Ardhi Morogoro kinao usajili kamili (Full Registration) 

pamoja na ithibati kamili (Full accreditation) ya Baraza la Taifa la 

Elimu a Ufundi yaani ‘NACTE’. Usajili na ithibati zinafanya Chuo 

kuwa na uwezo wa kuanzisha kozi mbalimbali zenye tija kwa 

Taifa. 

Kwa kuzingatia hilo, Chuo kimepeleka ‘NACTE’ mitaala ya kozi 

mpya ya Mipango Miji, kwa ngazi za cheti na Stashahada. Mitaala 

hii inazingatia zaidi utendaji yaani “Competence-Based Curricula”. 

Ni imani yangu kuwa Wizara ya Ardhi na wadau wa elimu 

watasaidia kozi hii kuanza kwa haraka ili kutimiza lengo la kila 

kipande cha Ardhi nchini kupangwa na kupimwa hivyo kusaidia 

katika kukuza Uchumi wa Viwanda. 

 

MAFANIKIO;  

Mgeni Rasmi, 

 Mwaka 2012 Chuo kimesomesha watumishi wake wanne, 

wawili wamemaliza na kutunukiwa shahada ya kwanza na 

wawili shahada ya Uzamili.  

 

 Mwaka 2013 Chuo kimesomesha wakufunzi wawili (2) 

ngazi ya shahada ya Uzamili na watumishi wengine 

(supporting staff) watatu ngazi ya stashahada. 
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 Mwaka 2015-2017  Chuo kilisomesha wakufunzi wawili 

(2) ngazi ya shahada ya Uzamili na watumishi wengine 

watatu ngazi ya cheti na stashahada.  Mtumishi mmoja 

bado anaendelea na masomo ya stashahada ambayo 

atahitimu mwaka 2018. 

 

 Chuo kimefanikiwa kufanya mapitio ya nyaraka 

mbalimbali zikiwemo ya Muundo wa Taasisi, Muundo wa 

Maendeleo ya Watumishi (Scheme of Service) na Mpango 

Mkakati wa chuo. 

 

 Chuo kimefanikiwa kuanza taratibu za kuandaa tovuti ya 

chuo kwa ajili ya kuboresha mawasiliano kwa watu wake 

na umma kwa ujumla. 

 

  Mgeni Rasmi, 

Katika Mahafali ya thelathini na tano kuna jumla ya wahitimu 

171. Kati yao 35 ni wa kike na 136 ni wa kiume. Wahitimu 

wa Stashahada ya Jiomatikia (NTA 6 Ordinary Diploma in 

Geomatics) ni 60, wahitimu wa cheti (NTA 5-Technician 

Certificate in Geomatics) ni 70 na cheti cha awali (NTA 4- 

Basic Technician Certificate in Geomatics) ni 41. Chuo 

kinawahamasisha wasichana kujiunga na mafunzo ya 

Upimaji Ardhi kwani Chuo hutoa kipaumbele cha kwanza 

kwa wasichana wanaoomba kujiunga. Toka mwaka 1983 

hadi 2015 kuna jumla ya wahitimu 905 wa cheti kati yao 
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hao 112 ni wa kike. Wahitimu wa Stashahada tangu 

ilipoanza mwaka 2003 ni 500 na kati ya hao 60 ni wa kike. 

 

Mgeni Rasmi, 

Chuo cha Ardhi Morogoro kilianza mwaka 1978 kikiwa tawi la 

Chuo cha Ardhi Dar-es-salaam. Chuo kimeendelea kufanya 

maboresho katika kozi na mitaala kukabiliana na changamoto za 

kitekinolojia na mahitaji ya soko.  

Changamoto kubwa inayokikabili Chuo ni; 

 Uendelezaji wa eneo la ekari 33 (hekta 9) lililoko 

Mlimakola katika Manispaa ya Morogoro kwa ajili ya 

kupanua wigo wa mafunzo, miundo mbinu na kuongeza 

udahili wa wanafunzi. Mpango huu uwatawezekana tu 

iwapo Serikali kupitia Wizara yako Mgeni Rasmi itatoa 

kipaumbele katika ujenzi wa eneo hilo.  

 

 Madeni ya wazabuni na ufinyu wa bajeti umechangia 

kuwepo kwa upungufu wa vifaa vya kufundishia hivyo 

kupunguza kasi ya chuo kukua na  kudahili wanafunzi 

wengi ingawa maombi ya kujiunga chuo hupokelewa zaidi 

ya 400.  Kutokana na hali hiyo chuo kinadahili wanafunzi 

80 tu. 

 

 Pia Chuo kina upungufu mkubwa wa vifaa vya 

kufundishia mfano; tuna seti 1 tu ya GPS, Total station 6  

( kati ya hizo tatu ni mbovu). Upungufu huu wa vifaa 

unaathiri sana mafunzo kwa njia ya vitendo.  Tunaomba 
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vifaa vitakavyonunuliwa chini ya mkopo wa Benki ya 

Dunia ukifikirie Chuo kupata baadhi ya vifaa. 

 

 Aidha chuo kinazo changamoto zingine kama usafiri 

(Chuo kina gari moja tu), tunaomba ukisaidie chuo kipate 

gari jipya 

 

 Baadhi ya wanafunzi kutokulipa ada kwa wakati. 

 

  Kutokuwepo wasaidizi maeneo ya uhasibu na Ugavi. 

 

  Upungufu wa vitabu, Uchakavu wa miundo mbinu mfano 

majengo na mabomba ya maji.  

 

 Ujenzi wa Maktaba kutokamilika kwa muda mrefu na 

uhaba wa mabweni kwa wanafunzi. 

 

Mgeni Rasmi, 

Naomba nihitimishe hotuba yangu kwa kukushukuru tena kwa 

kukubali kuwa Mgeni Rasmi katika mahafali haya. Nawashukuru 

Wajumbe wa Bodi kwa kusimamia vyema shughuli za Chuo hiki, 

nawashukuru wageni wote waalikwa na wahitimu. Sina budi pia 

kuwashukuru wakufunzi wote pamoja na jumuiya nzima ya Chuo 

cha Ardhi Morogoro kwa mchango wao katika kutoa  huduma na 

kufikia mafanikio makubwa tunayoyasherekea  leo hii. Naishukuru 

kamati ya mahafali ambayo katika kipindi kifupi imefanya kazi 

kubwa na nzuri. 
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Mwisho nakuomba Mwenyekiti wa Bodi uchukue fursa hii kutoa 

hotuba yako na hatimaye umkaribishe Mgeni Rasmi aongee na 

hadhara hii. 

 

Asanteni sana kwa kunisikiliza. 


